Dân sự

Kết quả xác minh có cần chữ ký của người phải thi hành án không?

Theo qui định tại khoản 1 Điều 44 Luật THADS 2014, khi tiến hành xác minh điều kiện thi hành án, người phải thi hành án phải kê khai trung thực, cung cấp đầy đủ thông tin về tài sản, thu nhập, điều kiện thi hành án đối với Cơ quan THADS và phải chịu trách nhiệm về việc kê khai của mình. Như vậy, kết quả xác minh có bắt buộc phải có chữ ký xác nhận của người phải thi hành án hay không ?

 Văn phòng Luật sư Tô Đình Huy trả lời: Theo qui định tại điểm b khoản 2 Điều 7a; đoạn 2 khoản 1 Điều 44 Luật THADS 2014; khoản 1, Điều 9 Nghị định 62/2015/NĐ-CP ngày 18/7/2015 thì người phải thi hành án phải kê khai trung thực, cung cấp đầy đủ thông tin về tài sản, thu nhập, điều kiện thi hành án với Cơ quan THADS và phải chịu trách nhiệm về việc kê khai của mình. Nếu trường hợp người phải thi hành án không kê khai hoặc phát hiện việc kê khai không trung thực thì tùy mức độ vi phạm, Chấp hành viên có thể xử phạt hoặc đề nghị người có thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính theo qui định của pháp luật.

Mặt khác, theo qui đinh tại điểm e khoản 4 Điều 44 Luật THADS, khi xác minh điều kiện thi hành án, Chấp hành viên có trách nhiệm lập biên bản thể hiện đầy đủ kết quả xác minh, có xác nhận của UBND hoặc Công an cấp xã hoặc cơ quan, tổ chức, cá nhân nơi tiến hành xác minh. Như vậy, biên bản xác minh điều kiện thi hành án của Chấp hành viên không bắt buộc phải có chữ ký xác nhận của người phải thi hành án.

Để được tư vấn pháp luật, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TÔ ĐÌNH HUY
Đ/c: 441/15B Điện Biên Phủ, P.25,Q.Bình Thạnh, HCM
Tel/Fax: (08) 38 991104 - 35 126566 - Hotline: 1900 6279
Website: www.luatsuhcm.com - www.luatnhadat.net
www.luathopdong.com - www.hoidapluatviet.com
Email: info@luatsuhcm.com

Gửi yêu cầu tới Văn phòng luật sư Tô Đình Huy
Tên khách hàng  
Địa chỉ
Điện thoại  
Email    
Nội dung yêu cầu 
Security Code*
    
Các thông tin khác
1 2 3 4 5 6 7 8 9 10  ... 
Hỗ trợ trực tuyến

Tư vấn dịch vụ

Hỏi đáp pháp luật

 (028) 38 991104

 (028) 38 991104