Lao động-bảo hiểm

Có đươc thay đổi nơi hưởng lương hưu không?

Ông Phạm H (70 tuổi), là cán bộ hưu trí hiện cư trú tại xã Bạch Đằng, huyện Tiên Lãng, thành phố Hải Phòng. Do điều kiện hoàn cảnh gia đình, ông H có ý định lên ở cùng với các con tại phường Quan Hoam quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội. Ông H băn khoăn, nếu ông thay đổi địa điểm cư trú thì có được chuyển nơi hưởng lương hưu hay không?

Văn phòng Luật sư Tô Đình Huy trả lời:

Theo Điều 115, Luật Bảo hiểm xã hội 2014 về việc chuyển nơi hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội:

“ Người đang hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng chuyển đến nơi ở khác trong nước có nguyện vọng được hưởng bảo hiểm xã hội ở nơi cư trú mới thì có đơn gửi cơ quan bảo hiểm xã hội nơi đang hưởng.

Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được đơn, cơ quan bảo hiểm xã hội có trách nhiệm giải quyết; trường hợp không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do”.

Như vậy, ông H hoàn toàn có thể chuyển nơi hưởng lương hưu, thủ tục chuyển lương hưu cụ thể được thực hiện theo hướng dẫn theo quy định Điều 11 ở trên.  

Để được tư vấn pháp luật, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TÔ ĐÌNH HUY
Đ/c: 441/15B Điện Biên Phủ, P.25,Q.Bình Thạnh, HCM
Tel/Fax: (08) 38 991104 - 35 126566 - Hotline: 1900 6279
Website: www.luatsuhcm.com - www.luatnhadat.net
www.luathopdong.com - www.hoidapluatviet.com
Email: info@luatsuhcm.com

Gửi yêu cầu tới Văn phòng luật sư Tô Đình Huy
Tên khách hàng  
Địa chỉ
Điện thoại  
Email    
Nội dung yêu cầu 
Security Code*
    
Các thông tin khác
1 2 3 4 5 6 7 8 9 10  ... 
Hỗ trợ trực tuyến

Tư vấn dịch vụ

Hỏi đáp pháp luật

 (028) 38 991104

 (028) 38 991104