Dân sự

Thẩm quyền Chấp hành viên sơ cấp và trung cấp

Hiện nay chưa có qui định việc phân định thẩm quyền giữa Chấp hành viên sơ cấp và Chấp hành viên trung cấp công tác tại Cục thi hành án dân sự được ký ban hành các công văn, quyết định về thi hành án như thế nào là đúng thẩm quyền?

 Văn phòng Luật sư Tô Đình Huy trả lời: Theo qui định tại Điều 20 Luật Thi hành án dân sự sửa đổi, bổ sung năm 2014 (sau đây gọi là Luật THADS 2014) chỉ qui định nhiệm vụ, quyền hạn của Chấp hành viên nói chung mà không qui định nhiệm vụ, quyền hạn giữa các ngạch Chấp hành viên khác nhau. Tuy nhiên, tại khoản 1, Điều 6 Thông tư 10/2010/TT-BNV ngày 28/10/2010 của Bộ Nội vụ qui định “ Chấp hành viên sơ cấp là công chức chuyên môn nghiệp vụ thi hành án dân sự, có trách nhiệm trực tiếp tổ chức thi hành án đối với vụ việc đơn giản, lượng tiền, tài sản phải thi hành án có giá trị nhỏ thuộc thẩm quyền thi hành án của Cục thi hành án dân sự..”

Ở đây cần hiểu qui định về “ vụ việc đơn giản, lượng tiền, tài sản phải thi hành án có giá trị nhỏ” trong Thông tư nói trên chỉ có ý nghĩa tương đối, tùy vào điều kiện kinh tế xã hội từng địa phương khác nhau. Vì vậy rất khó xác định rõ thế nào là vụ việc đơn giản, lượng tiền, tài sản phải thi hành án có giá trị nhỏ. Do đó chưa có văn bản hướng dẫn cụ thể thì việc xác định, việc phân công cho các ngạch Chấp hành viên được thực hiện những nhiệm vụ, quyền hạn nào tùy thuộc và sự phân công của Thủ trưởng Cơ quan thi hành án dân sự. Vấn đề mà Viện kiểm sát quan tâm là khi được phân công, Chấp hành viên có thực hiện các hoạt động thi hành án dân sự, hành chính đúng qui định của pháp luật hay không.

Để được tư vấn pháp luật, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TÔ ĐÌNH HUY
Đ/c: 441/15B Điện Biên Phủ, P.25,Q.Bình Thạnh, HCM
Tel/Fax: (08) 38 991104 - 35 126566 - Hotline: 1900 6279
Website: www.luatsuhcm.com - www.luatnhadat.net
www.luathopdong.com - www.hoidapluatviet.com
Email: info@luatsuhcm.com

Gửi yêu cầu tới Văn phòng luật sư Tô Đình Huy
Tên khách hàng  
Địa chỉ
Điện thoại  
Email    
Nội dung yêu cầu 
Security Code*
    
Các thông tin khác
1 2 3 4 5 6 7 8 9 10  ... 
Hỗ trợ trực tuyến

Tư vấn dịch vụ

Hỏi đáp pháp luật

 (028) 38 991104

 (028) 38 991104